Đấu giá 2 nhà đất Vũ nhôm từng cho cựu Bí thư Đà Nẵng và thư ký sử dụng

Theo Nguyễn Thành | 19/10/2022, 16:15
Theo dõi Giáo dục Thủ đô trên

TP Đà Nẵng vừa có thông báo tổ chức đấu giá đối với nhà đất liên quan đến Phan Văn Anh Vũ (Vũ nhôm) từng cho cựu Bí thư Đà Nẵng và thư ký sử dụng.

Thời gian mua hồ sơ và đăng ký đấu giá tài sản từ ngày 6/10 đến 7/11/2022. Xem tài sản từ ngày 1/11 đến ngày 4/11/2022. Thời gian nộp tiền đặt trước đấu giá từ 7/11 đến 16h30 ngày 9/11/2022. Thời gian tổ chức đấu giá dự kiến vào ngày 10/11/2022.

Đấu giá 2 nhà đất Vũ nhôm từng cho cựu Bí thư Đà Nẵng và thư ký sử dụng - Ảnh 2.

Số 51 Nguyễn Thái Học có giá khởi điểm là 35 tỷ đồng (ảnh: Nguyễn Thành).

Hai tài sản nhà, đất tại số 49 và 51 Nguyễn Thái Học nằm trong số những nhà đất công sản, bất động sản liên quan đến vụ án Phan Văn Anh Vũ tại TP Đà Nẵng mà tòa án các cấp đã tuyên và có bản án.

Ngày 6/10/2017, ông Nguyễn Xuân Anh bị Trung ương Đảng kỷ luật cách chức Bí thư Thành ủy Đà Nẵng , cho thôi giữ chức Ủy viên BCH T.Ư Đảng do có các vi phạm, khuyết điểm, trong đó có việc thiếu gương mẫu trong việc nhận, sử dụng xe ô tô do doanh nghiệp biếu, tặng và sử dụng 2 nhà ở của doanh nghiệp liên quan đến Vũ “nhôm”, gây dư luận xấu trong xã hội...

Gia đình ông Nguyễn Xuân Anh sử dụng 2 căn nhà là ngôi nhà số 45 và 47 Nguyễn Thái Học. Nhà đất 45 Nguyễn Thái Học diện tích 138,5m2 là của Công ty TNHH I.V.C Đà Nẵng mà Vũ “nhôm” sở hữu. Nhà số 47 do Công ty Minh Hưng Phát (mã số thuế trùng với Công ty TNHH Phú Gia Compound mà Vũ “nhôm” nắm 80% cổ phần) sở hữu.

Nhà đất số 47 Nguyễn Thái Học được chuyển nhượng cho bà Bùi Thị Diễm (vợ ông Nguyễn Xuân Anh). Công ty TNHH Minh Hưng Phát cũng tặng ô tô hiệu Toyota Avalon mang biển kiểm soát: 43A- 299.99 cho Văn phòng Thành ủy Đà Nẵng và xe này được bố trí cho ông Nguyễn Xuân Anh sử dụng khi còn đương chức.

Ngoài ra, nhà 51 Nguyễn Thái Học cũng được Vũ “nhôm” và vợ ủy quyền cho ông Hồ Ánh (thư ký riêng của ông Nguyễn Xuân Anh) sử dụng từ tháng 12-2013.

Theo Tiền phong
https://tienphong.vn/dau-gia-2-nha-dat-vu-nhom-tung-cho-cuu-bi-thu-da-nang-va-thu-ky-su-dung-post1479421.tpo
Copy Link
https://tienphong.vn/dau-gia-2-nha-dat-vu-nhom-tung-cho-cuu-bi-thu-da-nang-va-thu-ky-su-dung-post1479421.tpo
Bài liên quan
Đường đi của 9kg tiền mệnh giá 500.000 đồng Vũ 'Nhôm' hối lộ phó Tổng cục Tình báo
Túi tiền hối lộ gồm 10.000 tờ tiền mệnh giá 500.000 đồng, nặng gần 9kg của Vũ 'Nhôm' phải qua tay 5 người, được vận chuyển trên 2 xe biển xanh 80B... mới đến tay phó tổng cục trưởng Tổng cục Tình báo Nguyễn Duy Linh.

(0) Bình luận
Nổi bật Giáo dục thủ đô
Đừng bỏ lỡ
  • 100 ngày xử lý điểm nghẽn về chuyển đổi số: Đo bằng kết quả thực tế
    16 giờ trước Khoa học - công nghệ
    100 ngày cao điểm xử lý các điểm nghẽn về chuyển đổi số không chỉ là kế hoạch với những nhiệm vụ cần hoàn thành, mà còn là phép thử đối với năng lực biến quyết tâm thành những thay đổi có thể đo đếm. Khi dữ liệu được kết nối, thủ tục được rút ngắn, nguồn lực được sử dụng hiệu quả, doanh nghiệp và người dân thực sự thuận tiện hơn, khi đó chuyển đổi số mới đi vào thực chất.
  • Kết nối nguồn lực tư nhân với giáo dục công lập
    Không thiếu doanh nghiệp sẵn sàng đầu tư cơ sở vật chất, công nghệ và những mô hình học tập mới cho giáo dục. Điều còn thiếu là một cơ chế đủ rõ để họ tiếp cận vốn, hoàn tất thủ tục và kết nối với trường công, qua đó biến nguồn lực ngoài ngân sách thành phần bổ trợ thiết thực, được giám sát và hướng đến quyền lợi người học.
  • Muốn có nhân lực chất lượng cao, cần đổi cách đầu tư cho đại học
    Phát triển nguồn nhân lực chất lượng cao, nhất là trong các lĩnh vực công nghệ chiến lược, đang đặt ra yêu cầu đổi mới cách đầu tư cho giáo dục đại học. Bởi để tạo ra những bác sĩ, kỹ sư, nhà nghiên cứu và chuyên gia trình độ cao, không thể chỉ tăng quy mô đào tạo hay đầu tư thêm cơ sở vật chất, mà cần đầu tư đúng vào con người, điều kiện thực hành, nghiên cứu và gắn đào tạo với nhu cầu thực tế.
  • Đào tạo nghề vùng khó gắn với việc làm và nhu cầu thị trường
    6 giờ trước Hướng nghiệp
    Cơ sở giáo dục nghề nghiệp nâng chất lượng đào tạo, gắn với doanh nghiệp và nhu cầu địa phương nhằm mở rộng cơ hội nghề nghiệp cho vùng khó.
  • Trung Quốc nghiên cứu ứng dụng AI trong giáo dục đặc biệt
    7 giờ trước Giáo dục bốn phương
    Theo kế hoạch hành động do 7 cơ quan chính phủ cùng ban hành, Trung Quốc sẽ nghiên cứu ứng dụng trí tuệ nhân tạo (AI) để thúc đẩy giáo dục đặc biệt, đồng thời đẩy mạnh việc tích hợp công nghệ AI vào mọi khía cạnh của dạy và học.
Mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Đấu giá 2 nhà đất Vũ nhôm từng cho cựu Bí thư Đà Nẵng và thư ký sử dụng